Đội tuyển bóng đá quốc gia Ý - Toàn cảnh đội bóng giàu truyền thống - Foxscore

Đội tuyển bóng đá quốc gia Ý – Toàn cảnh đội bóng giàu truyền thống

Đội tuyển bóng đá quốc gia Ý

Đội tuyển bóng đá quốc gia Ý, thường được gọi là “Azzurri” (Những chàng trai áo thiên thanh) nhờ màu áo xanh dương đặc trưng, là một trong những biểu tượng vĩ đại nhất của bóng đá thế giới. Thành lập năm 1910 bởi Liên đoàn Bóng đá Ý (FIGC), đội tuyển này đại diện cho tinh thần đoàn kết và truyền thống của đất nước hình chiếc ủng, với lịch sử hơn một thế kỷ đầy vinh quang và những khoảnh khắc đáng nhớ. Ý không chỉ là quốc gia sản sinh ra nhiều huyền thoại bóng đá mà còn là đội tuyển có thành tích ấn tượng tại các giải đấu lớn, với bốn chức vô địch World Cup và hai lần đăng quang Euro. Trong bối cảnh năm 2025, khi bóng đá châu Âu đang chứng kiến sự cạnh tranh khốc liệt, đội tuyển Ý tiếp tục khẳng định vị thế là một thế lực hàng đầu, dù đang trong giai đoạn chuyển giao thế hệ. Với biệt danh “Squadra Azzurra”, đội tuyển này không chỉ mang lại niềm tự hào dân tộc mà còn góp phần định hình lịch sử bóng đá hiện đại. Bài viết này sẽ cung cấp toàn cảnh về đội tuyển Ý, từ lịch sử hình thành đến thành tích, cầu thủ nổi bật và vị thế hiện tại, nhấn mạnh lý do họ được coi là đội bóng giàu truyền thống nhất châu Âu.

Đội tuyển bóng đá quốc gia Ý
Đội tuyển bóng đá quốc gia Ý. Nguồn Internet

Lịch sử hình thành và phát triển

Lịch sử của đội tuyển bóng đá quốc gia Ý bắt đầu từ ngày 15 tháng 5 năm 1910, khi FIGC tổ chức trận đấu quốc tế đầu tiên trước Pháp tại Milan, thắng 6-2. Ban đầu, đội tuyển chủ yếu tham gia các giải đấu châu Âu và Olympic, nhưng bước ngoặt lớn đến vào những năm 1930 dưới thời HLV Vittorio Pozzo. Ý vô địch World Cup 1934 trên sân nhà, đánh bại Tiệp Khắc 2-1 ở chung kết, và bảo vệ thành công năm 1938 tại Pháp với chiến thắng 4-2 trước Hungary. Đây là giai đoạn vàng son, khi Ý trở thành đội đầu tiên vô địch hai kỳ World Cup liên tiếp, dù chịu ảnh hưởng từ chế độ phát xít Mussolini.

Lịch sử hình thành và phát triển Đội tuyển bóng đá quốc gia Ý
Lịch sử hình thành và phát triển Đội tuyển bóng đá quốc gia Ý. Nguồn Internet

Sau Thế chiến II, đội tuyển Ý trải qua giai đoạn tái thiết. Những năm 1950-1960 chứng kiến sự trỗi dậy với chức vô địch Euro 1968 trên sân nhà, đánh bại Nam Tư 2-0 ở trận chung kết replay. Tuy nhiên, thất bại nặng nề tại World Cup 1966 (thua Triều Tiên 0-1) là bài học đắt giá. Thập niên 1970 mang lại vị trí á quân World Cup 1970 (thua Brazil 1-4), nhưng phải đến năm 1982, dưới sự dẫn dắt của Enzo Bearzot, Ý mới trở lại đỉnh cao với chức vô địch World Cup thứ ba, đánh bại Tây Đức 3-1 ở chung kết nhờ hat-trick của Paolo Rossi – vua phá lưới giải đấu.

Thế kỷ 21 mở ra với thất bại tại Euro 2000 (thua Pháp ở chung kết), nhưng đỉnh cao là World Cup 2006 tại Đức, nơi Ý vô địch lần thứ tư dưới HLV Marcello Lippi, đánh bại Pháp 5-3 penalty sau 120 phút hòa 1-1. Đây là kỳ World Cup scandal Calciopoli (dàn xếp trận đấu ở Serie A), nhưng đội tuyển đã vượt qua để đăng quang. Những năm sau chứng kiến thăng trầm: Thất bại tại World Cup 2010 và 2014 (không vượt vòng bảng), nhưng vô địch Euro 2020 (diễn ra năm 2021 do COVID-19) dưới HLV Roberto Mancini, đánh bại Anh 3-2 penalty ở chung kết Wembley. Năm 2022, Ý lỡ hẹn World Cup lần thứ hai liên tiếp sau thất bại play-off trước Bắc Macedonia, dẫn đến Mancini từ chức năm 2023. Luciano Spalletti tiếp quản từ năm 2023, dẫn dắt đội đến tứ kết Euro 2024. Đến năm 2025, Ý đang trong vòng loại World Cup 2026, với mục tiêu trở lại đỉnh cao.

Thành tích nổi bật

Giải bóng đá vô địch quốc gia Italia
Giải bóng đá vô địch quốc gia Italia

Đội tuyển Ý là một trong những đội thành công nhất lịch sử bóng đá, với 4 chức vô địch World Cup (1934, 1938, 1982, 2006) – chỉ kém Brazil một lần. Họ còn 2 lần á quân World Cup (1970, 1994) và một lần hạng ba (1990). Tại Euro, Ý vô địch 2 lần (1968, 2020), á quân 2 lần (2000, 2012) và hạng ba năm 1988. Ngoài ra, đội còn vô địch Olympic 1936 và Nations League 2023 (hạng ba). Tổng cộng, Ý đã chơi hơn 900 trận quốc tế tính đến tháng 11/2025, thắng khoảng 500 trận với tỷ lệ thắng 55%, ghi hơn 1.500 bàn.

Kỷ lục cá nhân ấn tượng: Gigi Riva là vua phá lưới mọi thời đại với 35 bàn, theo sau là Giuseppe Meazza (33 bàn) và Roberto Baggio (27 bàn). Gianluigi Buffon giữ kỷ lục ra sân nhiều nhất với 176 trận từ 1997-2018. Đội tuyển còn nổi tiếng với hàng thủ vững chắc, như “Catenaccio” (khóa cửa) – lối chơi phòng ngự phản công huyền thoại. Năm 2025, thành tích nổi bật là Gianluigi Donnarumma thắng giải Thủ môn xuất sắc nhất FIFA, trở thành người Ý thứ hai sau Buffon.

Cầu thủ và huấn luyện viên nổi bật

Đội tuyển Ý sản sinh ra vô số huyền thoại. Giuseppe Meazza – sân San Siro mang tên ông – là biểu tượng những năm 1930 với 33 bàn. Paolo Rossi (1982) và Salvatore Schillaci (1990) là vua phá lưới World Cup. Roberto Baggio, “Thần đuôi ngựa”, nổi tiếng với quả penalty hỏng năm 1994 nhưng vẫn là biểu tượng với 27 bàn. Fabio Cannavaro thắng Ballon d’Or 2006 sau khi dẫn dắt Ý vô địch World Cup. Gianluigi Buffon, với 176 trận, là thủ môn huyền thoại, chơi đến 40 tuổi.

Thế hệ hiện tại: Gianluigi Donnarumma (thủ môn PSG) là trụ cột, thắng Best Goalkeeper 2025. Nicolo Barella (Inter) và Jorginho (Arsenal) kiểm soát tuyến giữa, trong khi Giacomo Raspadori và Mateo Retegui là hy vọng hàng công. Huấn luyện viên nổi bật: Vittorio Pozzo (hai World Cup), Enzo Bearzot (1982), Marcello Lippi (2006), Roberto Mancini (Euro 2020). Hiện tại, Luciano Spalletti – cựu HLV Napoli – dẫn dắt từ 2023, tập trung xây dựng đội hình trẻ.

UEFA EURO 2020
UEFA EURO 2020

Vị thế hiện tại năm 2025

Năm 2025, đội tuyển Ý đang ở vị thế chuyển giao, xếp hạng khoảng 10-15 FIFA. Trong vòng loại World Cup 2026 châu Âu, Ý dẫn đầu bảng với các chiến thắng trước Pháp và Hà Lan, nhờ hàng thủ chắc chắn (thủng lưới trung bình 0.5 bàn/trận). Francesco Esposito và Gianluca Mancini là những chân sút hàng đầu với 5 bàn mỗi người. Tại Euro 2025 nữ, đội tuyển nữ Ý nhắm đến lịch sử, một năm sau khi lọt bán kết. Tuy nhiên, đội nam gặp thách thức với chấn thương của Chiesa và Scamacca, dẫn đến kết quả không ổn định (3 thắng, 2 hòa, 9 thua ở một số trận giao hữu). Với sự đầu tư từ FIGC vào học viện trẻ và công nghệ VAR, Ý hy vọng trở lại đỉnh cao tại World Cup 2026. Vị thế hiện tại là đội bóng giàu truyền thống nhưng cần sự tươi mới để cạnh tranh với Pháp, Đức.

Đội tuyển bóng đá quốc gia Ý là minh chứng sống động cho sức mạnh của truyền thống và tinh thần chiến đấu. Với bốn chức vô địch World Cup và hàng loạt huyền thoại, “Azzurri” mãi là niềm tự hào của bóng đá thế giới. Năm 2025, dù đối mặt thách thức, Ý tiếp tục viết nên lịch sử, chứng minh rằng di sản không bao giờ phai mờ. Từ Meazza đến Donnarumma, đội tuyển này không chỉ là về chiến thắng mà còn về niềm đam mê bất diệt của người Ý dành cho bóng đá.

CÙNG CHỦ ĐỀ

Nottingham Forest vs Aston Villa hòa 1-1: Cuộc chiến trụ hạng căng như dây đàn

Trận hòa 1-1 giữa Nottingham Forest và Aston Villa không chỉ là một kết quả đơn thuần, mà còn phản ánh sự khốc liệt của cuộc đua trụ hạng Premier League. Một điểm có thể là cứu cánh với Forest, nhưng lại là nỗi tiếc nuối lớn với Villa trong tham vọng cạnh tranh top......

Napoli thăng hoa Đã sẵn sàng trở lại vị thế ứng viên vô địch Serie A

Napoli đang khiến Serie A phải chú ý khi liên tiếp giành những chiến thắng quan trọng. Sau giai đoạn đầu mùa có phần chệch choạc, đội bóng miền Nam nước Ý đang trở lại mạnh mẽ. Nhưng câu hỏi lớn đặt ra là: liệu Napoli đã thực sự trở thành một ứng viên vô......

Napoli bám đuổi Inter: Liệu Conte có thể tạo nên cú lội ngược dòng lịch sử

Napoli bám đuổi Inter trong cuộc đua Scudetto mùa giải năm nay đang trở thành câu chuyện đầy kịch tính. Khi Inter Milan thể hiện sự ổn định đáng sợ, còn Napoli liên tục đánh rơi điểm số ở những thời khắc quan trọng, câu hỏi lớn đặt ra là: liệu đội bóng miền Nam......

Nhận định MU vs Leeds United Liệu Quỷ đỏ khẳng định bản lĩnh hay tiếp tục gây thất vọng

MU vs Leeds United luôn là trận đấu mang đậm tính lịch sử và cảm xúc tại Ngoại hạng Anh. Trong bối cảnh Manchester United đang hướng tới mục tiêu top đầu, còn Leeds United nỗ lực trụ hạng, cuộc đối đầu tại Old Trafford không chỉ là derby mà còn là bài kiểm tra......

Nhận định Liverpool vs Fulham: Anfield có đủ sức kéo The Kop bứt phá cuối mùa

Liverpool vs Fulham không chỉ là một trận đấu thông thường của Ngoại hạng Anh mà còn mang ý nghĩa sống còn với tham vọng top 4 của The Kop. Trong bối cảnh phong độ thất thường và áp lực từ cuộc đua châu Âu, sân Anfield được kỳ vọng sẽ trở thành điểm tựa......

Nhận định Chelsea vs Man City Trận cầu xoay chuyển cuộc đua vô địch Ngoại hạng Anh?

Chelsea vs Man City không chỉ là một trận đấu lớn của Ngoại hạng Anh mà còn mang ý nghĩa quyết định tới cục diện cuộc đua vô địch. Trong bối cảnh Manchester City buộc phải thắng để bám đuổi ngôi đầu, còn Chelsea đang chiến đấu cho suất dự Champions League, cuộc đối đầu......

Arsenal vs Bournemouth: Đà hưng phấn Champions League có đủ giữ ngôi đầu?

Trận đấu giữa Arsenal vs Bournemouth không chỉ là cuộc đối đầu chênh lệch trên bảng xếp hạng, mà còn là bài kiểm tra bản lĩnh thực sự cho thầy trò Mikel Arteta. Sau chiến thắng quan trọng tại Champions League, Arsenal bước vào vòng đấu Ngoại hạng Anh với tâm thế hưng phấn. Nhưng......

Tổng hợp dự đoán bóng đá hôm nay (SIÊU CHI TIẾT & CHUYÊN SÂU)

Ngoại hạng Anh – La Liga – Serie A – Bundesliga & Cúp châu Âu Bóng đá châu Âu mùa giải 2025–2026 đang bước vào giai đoạn cực kỳ căng thẳng, nơi mà mọi sai lầm đều có thể khiến một đội bóng đánh mất cả mùa giải. Các giải đấu hàng đầu như Ngoại......

MỚI CẬP NHẬT

Nottingham Forest vs Aston Villa hòa 1-1: Cuộc chiến trụ hạng căng như dây đàn

Trận hòa 1-1 giữa Nottingham Forest và Aston Villa không chỉ là một kết quả đơn thuần, mà còn phản ánh sự khốc liệt của cuộc đua trụ hạng Premier League. Một điểm có thể là cứu cánh với Forest, nhưng lại là nỗi tiếc nuối lớn với Villa trong tham vọng cạnh tranh top......

Napoli thăng hoa Đã sẵn sàng trở lại vị thế ứng viên vô địch Serie A

Napoli đang khiến Serie A phải chú ý khi liên tiếp giành những chiến thắng quan trọng. Sau giai đoạn đầu mùa có phần chệch choạc, đội bóng miền Nam nước Ý đang trở lại mạnh mẽ. Nhưng câu hỏi lớn đặt ra là: liệu Napoli đã thực sự trở thành một ứng viên vô......

Napoli bám đuổi Inter: Liệu Conte có thể tạo nên cú lội ngược dòng lịch sử

Napoli bám đuổi Inter trong cuộc đua Scudetto mùa giải năm nay đang trở thành câu chuyện đầy kịch tính. Khi Inter Milan thể hiện sự ổn định đáng sợ, còn Napoli liên tục đánh rơi điểm số ở những thời khắc quan trọng, câu hỏi lớn đặt ra là: liệu đội bóng miền Nam......

Nhận định MU vs Leeds United Liệu Quỷ đỏ khẳng định bản lĩnh hay tiếp tục gây thất vọng

MU vs Leeds United luôn là trận đấu mang đậm tính lịch sử và cảm xúc tại Ngoại hạng Anh. Trong bối cảnh Manchester United đang hướng tới mục tiêu top đầu, còn Leeds United nỗ lực trụ hạng, cuộc đối đầu tại Old Trafford không chỉ là derby mà còn là bài kiểm tra......

Nhận định Liverpool vs Fulham: Anfield có đủ sức kéo The Kop bứt phá cuối mùa

Liverpool vs Fulham không chỉ là một trận đấu thông thường của Ngoại hạng Anh mà còn mang ý nghĩa sống còn với tham vọng top 4 của The Kop. Trong bối cảnh phong độ thất thường và áp lực từ cuộc đua châu Âu, sân Anfield được kỳ vọng sẽ trở thành điểm tựa......

Nhận định Chelsea vs Man City Trận cầu xoay chuyển cuộc đua vô địch Ngoại hạng Anh?

Chelsea vs Man City không chỉ là một trận đấu lớn của Ngoại hạng Anh mà còn mang ý nghĩa quyết định tới cục diện cuộc đua vô địch. Trong bối cảnh Manchester City buộc phải thắng để bám đuổi ngôi đầu, còn Chelsea đang chiến đấu cho suất dự Champions League, cuộc đối đầu......

Arsenal vs Bournemouth: Đà hưng phấn Champions League có đủ giữ ngôi đầu?

Trận đấu giữa Arsenal vs Bournemouth không chỉ là cuộc đối đầu chênh lệch trên bảng xếp hạng, mà còn là bài kiểm tra bản lĩnh thực sự cho thầy trò Mikel Arteta. Sau chiến thắng quan trọng tại Champions League, Arsenal bước vào vòng đấu Ngoại hạng Anh với tâm thế hưng phấn. Nhưng......

Tổng hợp dự đoán bóng đá hôm nay (SIÊU CHI TIẾT & CHUYÊN SÂU)

Ngoại hạng Anh – La Liga – Serie A – Bundesliga & Cúp châu Âu Bóng đá châu Âu mùa giải 2025–2026 đang bước vào giai đoạn cực kỳ căng thẳng, nơi mà mọi sai lầm đều có thể khiến một đội bóng đánh mất cả mùa giải. Các giải đấu hàng đầu như Ngoại......